Sasisho la Mtandao / London, Uingereza / 2021-12-16

Rosamund Adoo-Kissi-Debrah anakuwa Bingwa wa BreatheLife:

London, Uingereza
Sura Kuundwa kwa Mchoro.
Muda wa Kusoma: 3 dakika

Mnamo Februari 2013, Rosamund Adoo-Kissi-Debrah alipata kile ambacho mzazi hapaswi kufanya: kifo cha binti yake wa miaka tisa, Ella, kutoka kwa aina ya nadra ya pumu.

Rosamund alishangazwa na jinsi mtoto mwenye afya njema alivyokuwa mgonjwa sana. Aligeukia kwa wataalam wa uchafuzi wa hewa kwa usaidizi, na baada ya uchunguzi wa muda mrefu, Ella aliweka historia ya kisheria kama mtu wa kwanza nchini Uingereza kuwa na uchafuzi wa hewa uliorekodiwa kwenye cheti chao cha kifo.

Takriban muongo mmoja, Rosamund anaendelea kupigania haki ya watu ya kupata hewa safi. Yeye alianzisha Ella Roberta Family Foundation kuboresha maisha ya watoto walioathiriwa na pumu Kusini Mashariki mwa London. Mwaka huu, Rosamund pia alikua Bingwa wa BreatheLife, ambapo atafanya kazi na kampeni bega kwa bega kuleta ufahamu zaidi juu ya uchafuzi wa hewa katika miji.

"Ni jambo la kutisha kuona mtoto wako akiteseka na huwezi kufanya lolote kuhusu hilo," Rosamund alisema. “Kabla haya hayajatokea kwa binti yangu, sikujua madhara ya uchafuzi wa hewa. Kwa hiyo, lazima kuna watu ambao pia hawajui.”

Rosamund anaishi mita 25 kutoka kwa mojawapo ya barabara zenye shughuli nyingi zaidi London— Barabara ya Mviringo Kusini, ambayo mwaka wa 2010 ilikuwa na viwango vya dioksidi ya nitrojeni ambayo ilizidi kikomo cha kisheria cha mwaka cha 40µg/m.3. Wakati magari yamekuwa safi zaidi kupitia udhibiti wa uzalishaji, trafiki barabarani ni mbaya zaidi na watu wanapumua moshi huo.

"Kampeni za uchafuzi wa hewa zinahusisha takwimu nyingi," Rosamund alisema. "Uchafuzi wa hewa unahitaji kuelezewa kuwa unaathiri moja kwa moja afya ya watu. Watu hawataki kuugua. Hawataki kupata saratani au kiharusi. Covid-19 ilinifundisha kwamba ikiwa kitu cha nje kinahusishwa na afya ya watu, wana uwezekano mkubwa wa kusikiliza.

Ella Kissi Debrah Mwaka wa 3 picha

Uchafuzi wa hewa ndio tishio kubwa la mazingira kwa kifo cha mapema. Kila mwaka, zaidi ya watu milioni 7 hufa kutokana na sababu za uchafuzi wa hewa-zaidi ya ile ya UKIMWI, kifua kikuu na malaria kwa pamoja. Hivi karibuni, madaktari wawili wakuu wa Marekani alitoa wito kwa wenzao kuanza kuwachunguza wagonjwa ili kuathiriwa na uchafuzi wa hewa ya ndani na nje kuhusiana na ugonjwa wa moyo, na kupendekeza uingiliaji kati ili kupunguza uwezekano.

"Kuna haja ya kuwa na mabadiliko ya bahari," Rosamund alisema. "Madaktari watazungumza juu ya mtindo wa maisha na lishe lakini hawatataja uchafuzi wa mazingira. Unapokuwa na shambulio la pumu, madaktari hufikiri kuwa hutumii dawa zako. Inanihuzunisha.”

Rosamund anasema kuwa ni wazi pia kuwa uchafuzi wa hewa unawakilisha ukosefu wa usawa wa kijamii, kwani watu ambao wameathirika zaidi ni maskini. Utafiti wa hivi majuzi uligundua, karibu thuluthi mbili ya watoto katika wilaya ya Lewisham huko London walikuwa wakiishi chini ya mstari wa umaskini - moja ya viwango vya juu zaidi nchini.

The Shirika la Afya Ulimwenguni linaripoti kwamba zaidi ya asilimia 90 ya vifo vyote vinavyohusiana na uchafuzi wa hewa hutokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati, hasa katika Asia na Afrika.

Takwimu zinaonyesha vifo vya uchafuzi wa hewa kama nyeusi na nyeupe. Kuna haja ya kuwa na akina mama zaidi au watu ambao wamepitia hilo wakizungumza kuhusu madhara ya uchafuzi wa hewa na kuwaonya watu kupunguza udhihirisho wao au wanaweza kukumbwa na hatima sawa na yeye.

Wakati huo huo, Rosamund anasema ataendelea kutetea watu waliotengwa na uchafuzi wa hewa, wakati mwingine kama "mtu pekee ndani ya chumba" ambaye amepata kifo kutokana na uchafuzi wa hewa.

"Mama nchini India, ambaye mtoto wake ni mgonjwa hatakuwa na muda wa kufanya kampeni, inabidi afikirie jinsi ya kuweka chakula mezani," alisema. "Lakini tunapaswa kuhakikisha kuwa sauti za watu hao zinasikika kwa sababu wao ndio wanaishi nazo."